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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

 

 

TAARIFA KWA UMMA 

MWONGOZO WA KUZINGATIWA WAKATI WA KUENDESHA SHUGHULI ZA 

MICHEZO KATIKA KIPINDI CHOTE CHA MLIPUKO WA COVID -19 NCHINI  

KWA LENGO LA KUDHIBITI MAAMBUKIZI 

 

Dodoma 28 Mei, 2020 

1.0 Utangulizi 

Kufuatia kuwepo kwa ugonjwa wa CoVID-19 unaotokana na Virusi vya Corona 

nchini ambao uliripotiwa kwa mara ya kwanza mwezi Machi, 2020, Serikali 

iliamua kusimamisha shughuli zote za michezo ikiwemo mashindano ya Ligi za 

Soka kwa lengo la kupunguza kuenea kwa ugonjwa huo. Takwimu za mwenendo 

wa ugonjwa wa CoVID-19 nchini kwa sasa zinaonesha kupungua kwa wagonjwa 

jambo ambalo linaleta matumaini ya kuendelea na shughuli za kijamii ikiwemo 

Serikali kupitia kwa Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli kuruhusu shughuli za 

michezo kuendelea kuanzia Juni Mosi, 2020. Aidha, Mhe. Rais aliziagiza Wizara 

zenye dhamana ya Afya na ile ya Michezo kuandaa Mwongozo wa pamoja wa 

namna michezo itakavyorejea nchini hususani ligi za soka.  

Kwa maelekezo hayo, wataalamu na baadaye viongozi wa sekta hizi mbili, kwa 

kushirikisha wadau mbalimbali wa michezo yakiwemo mabaraza, shirikisho, 

vyama na vilabu vyenyewe, wamekubaliana kuzingatiwa.   

2.0 Mambo ya Kuzingatia 

Utaratibu huu unalenga kusaidia kuwepo kwa mazingira wezeshi na salama ili 

kuendelea na michezo na kuepusha kuenea kwa maambukizi ya Virusi vya Corona. 

Aidha utaratibu huu utatumika ndani ya Tanzania Bara kwa michezo ya aina zote 

na katika ngazi zote hususani Ligi Kuu ya Soka na michezo mingine mbalimbali. 
Katika kufanikisha uwepo wa mazingira hayo yafuatayo ni muhimu kuzingatiwa;-  
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2.0.1 Elimu kwa wadau wa michezo kuhusu kujikinga na maambukizi:  

a) Wataalam wa afya kwa kushirikiana na wasimamizi wa michezo husika 

watoe elimu kwa wadau wa michezo kuhusu kujikinga na maambukizi 

ya virusi vya Corona kabla michezo yote haijaanza rasmi ikiwemo 

kuhusu Mwongozo huu na maelekezo mengine ya wataalamu wa 

afya;  

b) Wataalamu wa afya waendelee kusambaza mabango kwenye viwanja, 

vyumba vya kubadilishia nguo, kambi za michezo kwa ajili ya 

wachezaji na mashabiki kusoma taratibu na kanuni za kuchukua 

tahadhari dhidi ya maambukizi ya Corona. Aidha mabango yawekwe 

pia katika maeneo yote yatakayohusisha wananchi kuangalia 

mashindano ya michezo;  

c) Kuwepo na matangazo ya mara kwa mara ndani na nje ya viwanja vya 

michezo kabla, wakati na baada ya matukio ya michezo;  

d) Madaktari wa timu au washauri wa afya wa vyama na mashirikisho ya 

michezo washiriki katika hatua hizi kikamilifu kwa kutoa semina kwa 

wachezaji na viongozi kuhusu mambo ya kuzingatiwa kiafya katika kila 

hatua za maandalizi, kambi, mechi na baada ya mechi;   

e) Viongozi wengine wa vilabu, vyama, mashirikisho, timu kama vile 

Wenyeviti, wadhamini, wasemaji, Makatibu Wakuu, makocha na 

manahodha nao washiriki kikamilifu kutoa elimu na kusisitizia 

tatahdhari za kiafya kila wanapopata nafasi; na  

f) Matangazo na machapisho yote yazingatie pia kuwezesha makundi 

yenye mahitaji maalum kupata elimu husika.  

 

2.0.2 Kambi, Viwanja vya Mazoezi na Mechi  

i. Uongozi wa viwanja na vyama/shirikisho husika waweke miundimbinu ya 

kuwezesha upatikanaji wa maji tiririka na sabuni kwa ajili ya kunawia 

mikono au vipukusi (sanitizers) katika maeneo yote muhimu kwa ajili ya 

kujikinga na maambukizi; 
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ii. Milango yote ya kuingiza watu viwanjani ifunguliwe mapema na itumike 

kwa kuzingatia umbali wa mita moja wakati wa kuingia na kutoka ili 

kuepusha misongamano; 

  

iii. Katika mazingira ambapo watazamaji wataruhusiwa kuingia viwanjani  

ukaaji uzingatie umbali wa mita moja baina ya mtu na mtu.  Uongozi wa 

viwanja, vyombo vya dola na wasiwamizi wengine wa ligi waruhusu tu 

watazamaji watakaokuwa tayari kuzingatia na kutii Kanuni za afya na 

kuchukua hatua kali dhidi ya wale watakaokaidi ikiwemo kuwatoa uwanjani 

au kuzuia wasihudhurie tena mechi; 

 

iv. Mashabiki, viongozi na wadau wote wanaohusika na mechi wakiwemo 

wanahabari watalazimika kuvaa barakoa kwa muda wote wawapo 

uwanjani; 

 

v. Viongozi wa vilabu uhakikishe wachezaji wanajisafisha kwa vipukusi au maji 

tiririka kwa ajili ya kujikinga na maambukizi kabla na baada ya 

mechi/mazoezi; 

 

vi. Uongozi wa viwanja kwa kushirikiana na mashirikisho/vyama/timu 

mwenyeji waweke vifaa vya kuhifadhi taka pamoja na maji safi na salama 

katika vyoo wakati wote hasa wakati wa mazoezi na mashindano; 

 

vii. Wasimamizi wa michezo husika wahakikishe kunakuwepo na gari la 

wagonjwa lenye vifaa muhimu ikiwemo vifaa vya kusaidia kupumua kwa 

ajili ya tahadharI hasa katika michezo inayohusiska wachezaji na mashabiki 

wengi kama soka n.k; 

 

viii. Kila uwanja utenge maeneo ya tahadhari kwa ajili ya washukiwa  wa 

CoVID-19 iwapo watabainika watu wenye dalili za ugonjwa huo na 

kuhitaji kutengwa kabla ya vipimo; 
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ix. Kabla ya kuingia uwanjani kwa ajili ya mazoezi na/au mechi wachezaji na 

viongozi wa kwenye benchi la ufundi na viongozi wengine wapimwe joto au 

kuona kama wanadalili nyingine zozote za CoVID -19; 

 

x. Mchezaji au kiongozi atakayeonesha dalili za kutia shaka atazuiwa 

kuungana na wenzake, kutengwa na kuelekezwa namna ya kwenda kupata 

vipimo kamili na ataruhusiwa kujiunga baada ya kuthibitika kuwa hana 

CoVID-19; 

 

xi. Utakuwa ni wajibu wa madaktari wa kila timu na wataalamu wengine 

wanaokuwepo katika michezo mbalimbali kusimamia Kanuni hizi wakati 

wote wachezaji wanapokuwa kambini, safarini, mazoezini au viwanjani na 

hatua kali zitachukuliwa kwa wataalamu hao iwapo kutabainika kuzembea 

katika usimamizi; 

 

xii.  Wenye viti na watendaji wa mitaa/vijiji waendelee kusimamia maeneo ya 

mashabiki kutazama michezo na kutoruhusu maeneo hatarishi kama vile 

“vibanda umiza” au baa mbalimbali kuonyesha michezo bila kuzingatia 

kanuni za afya kama vile watu kutakiwa kunawa kwa maji tiririka au 

vipukusi kabla ya kuingia maeneo hayo na kuzingatia ukaaji wa mita moja 

kutoka mtu mmoja hadi mwingine. 
   

2.0.3 Usalama wa Wachezaji na Viongozi; 

i. Kabla ya Ligi hasa za Soka, Mpira wa Pete, Mpira wa Kikapu, Masumbwi na 

michezo mingine yenye mashabiki au wachezaji wengi; wachezaji na 

viongozi wote wa mabenchi ya ufundi wapimwe afya zao isipokuwa tu 

iwapo wahusika hawana dalili zozote za CoVID-19 au hawajatoka kwenye 

nchi nyingine za nje zenye maambukizi ya ugonjwa huo ili kujiridhisha na 

afya zao kabla ya kuingia kambini. Baraza la Michezo la Taifa (BMT) na 

Waganga Wakuu wa Mikoa/ Wilaya husika watasimamia zoezi hili; 

 

ii. Aidha utaratibu wa kuwapima joto wachezaji na viongozi wengine 

wanaosimamia timu kila siku za mazoezi na mechi uzingatiwe kwa 

kusimamiwa na madaktari wa timu husika na wataalamu wengine wa Afya; 
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iii. Wachezaji na viongozi watakaohisiwa/watakaojihisi kuwa na dalili za 

kuumwa ugonjwa wa Corona watoe taarifa ili waunganishwe na vituo vya 

matibabu na washiriki tu katika michezo pale hali zao zitakapoimarika.  

 

2.0.4 Mazingira Mengine Wakati wa Mazoezi na Mashindano 

 

i. Iwapo kutakuwa na ruhusa ya kuingia viwanjani, mashabiki 

hawataruhusiwa kusababisha misongamano wakati wa kuingia viwanjani au 

ushangiliaji kabla, wakati na baada ya mechi. Wasimamizi wa ligi 

watachukua hatua kali iwapo kuna mashabiki au wachezaji wa timu 

itakayokiuka maagizo haya. Aidha, vilabu ambavyo mashabiki wao 

watakiuka hatua hizi vichukuliwe hatua kwa mujibu wa Kanuni za Ligi;   

 

ii. Inasisitizwa wachezaji kutopeana mikono, kupongezana kwa kukumbatiana 

na kubadilishana jezi kabla, wakati na hata baada ya mazoezi na mechi; 

 

iii. Inaelekezwa kuwa wachezaji na viongozi wanaokaa kwenye benchi la akiba 

wazingatie kanuni ya mita moja kuliko kubanana kama ilivyo katika mfumo 

wa kawaida;  

 

iv. Mahojiano kati ya viongozi, wachezaji na wadau wengine wa michezo 

mazoezini au viwanjani kabla na baada ya mechi yazingatie Mwongozo wa 

Kuripoti Habari wakati wa CoVID-19 unaoelekeza kujiepusha na mambo 

mbalimbali ikiwemo kuzingatia umbali wa mita moja kati ya wahusika na 

kuangaliwa njia zaidi za kidijiti kuliko mahoniano ya ana kwa ana na 

wanahabari kuhakikisha wametakasa vifaa vyao na kutowashikisha kifaa 

chochote wahojiwa ili kuzilinda pande zote;  

 

v. Wakati wa kusafiri viongozi na wachezaji wazingatie taratibu zote za 

kujikinga ikiwemo kuhakikisha abiria wote wamekaa kwenye viti na kunawa 

kwa maji tiririka au vipukusi kabla ya kuingia kwenye vyombo vya usafiri; 

 

vi. Watu walio katika hatari zaidi ya maambukizi kama vile wazee, watu wenye 

magonjwa sugu na magonjwa ya muda mrefu wanashauriwa kutohudhuria 
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viwanjani na badala yake waelekezwe kutazama michezo kupitia televisheni 

wakiwa nyumbani au kusikiliza kwenye redio au kwenye maeneo yasiyo na 

mikusanyiko.   

 

2.0.5 Vifaa vya michezo: 

 

i. Vifaa na nyenzo zote zinazotumika wakati wote wa michezo vitatakiwa 

kusafishwa vyema kwa vipukusi au maji tiririka na sabuni kabla na baada ya 

mazoezi au mechi. Aidha kwa vifaa ambavyo vitaingizwa kutoka nje ya nchi 

kwa shughuli za michezo vinalazimika kuthibitishwa usalama wake na 

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) na Bohari ya Dawa (MSD) kabla ya 

kusambazwa na kuanza kutumika nchini; 

 

ii. Vyama mbalimbali vya michezo vinavyoendelea kurejesha michezo 

mbalimbali vitalazimika kuwasilisha mipango yao kwa BMT na Baraza 

litashirikisha Waganga Wakuu wa Mikoa/ Wilaya ili kujiridhsiha na namna 

michezo husika itakavyozingatia Kanuni za Afya na Miongozo mbalimbali ya 

Afya wakati huu wa CoVID-19 kabla ya kutoa idhini ya kuendelea kwa 

michezo hiyo;  

 

iii.  Serikali kupitia BMT, baada ya kushauriana na wataalamu wa afya, inaweza 

kutoa maelekezo mengine mahsusi zaidi ya haya kulingana na hali halisi 

itakavyokuwa ikijitokeza viwanjani au sehemu nyingine za michezo na 

maelekezo hayo yatapaswa kutekelezwa ipasavyo;  

 

iv. Hatua kali zichukuliwe kwa mujibu wa Sheria za nchi, Sheria inayounda 

BMT, Kanuni za Ligi mbalimbali zinazosimamia michezo mbalimbali kwa 

mashirikisho, vyama, viongozi, wachezaji, vilabu au mashabiki na wadau 

wengine wa michezo watakaokiuka mwongozo huu. 

 

3.0 Mawanda na Kuanza Kutumika Mwongozo: 

 

Mwongozo huu unaohusu Kanuni Muhimu za Kiafya za kuzingatiwa wakati huu wa 

uwepo wa maambukizi, japo machache, ya ugonjwa wa CoVID-19 hapa nchini, 

utahusu michezo yote inayoendelea kurejea Tanzania Bara inayoendeshwa na 
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vyama, mabaraza, Kamati, Vilabu au Mashirikisho na asasi nyingine zozote 

zilizosajiliwa na BMT. 

 

Halikadhalika, Mwongozo huu utakoma kutumika mara tu Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania itakapotangaza kuwa hakuna ugonjwa CoVID-19 nchini, 

pia utaanza kutumika rasmi kuanzia tarehe ya kusainiwa iliyoainishwa hapa chini.  

 

Imesainiwa leo tarehe 28 Mei, 2020 na: 

       

 

 

 

 

 

 
 

Ummy A. Mwalimu (Mb) 

WAZIRI WA AFYA, MAENDELEO YA JAMII   

JINSIA, WAZEE NA WATOTO 

 

 
Dkt. Harrison G. Mwakyembe (Mb) 

WAZIRI WA HABARI, UTAMADUNI  

SANAA NA MICHEZO 


